tài liệu kế toán


truy Lượt Xem:10023

Có phải lập hóa đơn với hàng có giá trị dưới 200 nghìn không?

 
Bán hàng có giá trị dưới 200 nghìn có phải lập hoá đơn không? Khi khách hàng mua hàng hoá, dịch vụ mà giá trị hàng hoá, dịch vụ có tổng giá trị thanh toán dưới 200.000 đồng thì Doanh nghiệp không cần phải lập hoá đơn trừ khi người mua yêu cầu lập và giao hoá đơn.
 
Cơ sở pháp lý đối với Bán hàng có giá trị dưới 200 nghìn có phải lập hoá đơn không chúng ta sẽ dựa vào quy định tại Điều 18 Thông tư 39/2014/TT-BTC ban hành ngày 31/03/2014 và có hiệu lực kể từ ngày 01/06/2014 (Bãi bỏ Thông tư 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013).
Theo quy định tại Điều 18, TT 39/2014/TT-BTC thì:
 
 – Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn. Tuy nhiên người bán sẽ phải lập “Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ”.
 
 * Các quy định khi lập “Bảng kê bán lẻ hàng hoá, dịch vụ”
 
  + Quy định về mẫu bảng kê: Bảng kê phải có có các thông tin: tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê, trường hợp người bán nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”.
 
  + Trong ngày: Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày
 
  +  Cuối mỗi ngày: Doanh nghiệp lập một hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.
 
Ví dụ: Trong ngày 20/08/2018 Công ty TNHH Điện Tử Thành Công có nhiều khách hàng lẻ mua hàng với giá trị thanh toán dưới 200.000 đồng, kế toán lập bảng kê bán lẻ như sau:
Đến cuối ngày kế toán sẽ xuất 01 hoá đơn GTGT như sau:
Như vậy: Đối với khách hàng mua hàng hoá, dịch vụ có giá trị thanh toán < 200.000 đồng thì:
 
 – Nếu người mua không yêu cầu lấy hoá đơn => Người bán không cần xuất hoá đơn từng lần cho từng khách hàng đó. Tuy nhiên người bán sẽ phải lập “Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ” để cuối ngày xuất 01 hoá đơn theo bảng kê đã lập.
 
 – Nếu người mua yêu cầu lấy hoá đơn => Bên bán xuất hoá đơn như bình thường
 
 Ngoài ra: Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần.
 
Nếu người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế.
 
-Theo quy định tại Khoản 7, Điều 3, Thông tư 26/2015/TT-BTC-
 
Trên đây là quy định về việc bán hàng hoá, dịch vụ có giá trị dưới 200.000 nghìn đồng, qua bài viết này Tin tin kế toán hi vọng đã giúp các bạn nắm rõ cách xử lý đối với trường hợp này.

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn

Số lượt xem

Đang online28
Tổng xem1