tài liệu kế toán


truy Lượt Xem:10140

Những lưu ý về thuế giá trị gia tăng kế toán cần phải biết

Khi học ở trong trường các bạn đã biết thuế giá trị gia tăng là gì? Thuế giá trị gia tăng có đặc điểm gì? Những lưu ý về thuế giá trị gia tăng kế toán cần phải biết ? Ai là người nộp thuế và nộp thuế là bao nhiêu thì không phải ai cũng biết. Hãy cùng Tài Liệu Kế Toán đi tìm hiểu nhé!
 
Theo thông tư 219/2013/TT-BTC cần chú ý những điều về thuế giá trị gia tăng như:
 
1. Kê khai thuế
 
Kê khai thuế GTGT theo PP khấu trừ.
 
– Ngoài ra nếu muốn áp dụng kê khai thuế GTGT pp khấu trừ thì phải đăng ký với cơ quan thuế.
 
– Theo quy định doanh nghiệp có doanh thu hàng năm từ 1 tỷ đồng trở lên.
 
+ DN có doanh thu dưới 1 tỷ và đã thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định.
 
+DN mới thành lập có thực hiện đầu tư, mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên.
 
+DN mới thành lập từ dự án đầu tư 
 
+ Tổ chức nước ngoài, cá nhân, nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam theo hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ;
 
– Kê khai thuế GTGT theo PP trực tiếp
 
+ Đối tượng áp dụng là doanh nghiệp hoạt động có doanh thu dưới 1 tỷ, doanh nghiệp mới thành lập.
 
Những lưu ý về thuế giá trị gia tăng kế toán cần phải biết
 
2. Đối với người nộp thuế
 
+ Đối tượng chịu thuế GTGT được nhằm tạo sự thống nhất về việc thành lập chi nhánh để mua bán tại Việt Nam ( Theo Nghị định 164/2013/NĐ-CP)
 
+ Bổ sung thêm đối tượng chịu thuế GTGT là các chi nhánh doanh nghiệp được thành lập để hoạt động mua bán hàng hóa
 
Bạn được hiểu như thế nào là thuế suất 0%? Thuế suất 0% được áp dụng cho trường hợp nào?
 
– Theo thông tư 219/2013/TT-BTC ” Thuế suất 0% cung ứng, tiêu dùng cho tổ chức cá nhân ở nước ngoài/ trong khu phi thuế quan.
 
– Ngoài ra doanh nghiệp không cần có cam kết của nước ngoài về việc không có cơ sở thường trú tại Việt Nam để áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%.
 
-Thuế suất thuế GTGT 0% áp dụng cho TH dịch vụ cung ứng tại Việt Nam được thực hiện ở Ngoài Việt Nam.
 
3.  Khấu trừ thuế GTGT đầu vào
 
+ Để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào thì doanh nghiệp phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa 20 tr đồng trở lên.
 
+ Thuế giá trị gia tăng đào vào khi kê khai thuế, khấu trừ bị bỏ sót thì được kê khai, bổ sung trước khi cơ quan thuế kiểm tra
 
4. Hoàn thuế là như thế nào?
 
Kể từ ngày 01/7/2016 Theo Khoản 3 Điều 1 Thông tư 130/2016/TT-BTC quy định cụ thể như sau:
 
– Trường hợp cơ sở kinh doanh có số thuế GTGT chưa được khấu trừ hết phát sinh trước kỳ tính thuế tháng 7/2016 (đối với trường hợp kê khai theo tháng) hoặc trước kỳ tính thuế quý 3/2016 (đối với trường hợp kê khai theo quý) đủ điều kiện hoàn thuế GTGT theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 18 Thông tư số 219/2013/TT-BTC thì cơ quan thuế giải quyết hoàn thuế theo quy định của pháp luật.
 
Cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế nếu có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết trong tháng (đối với trường hợp kê khai theo tháng) hoặc trong quý (đối với trường hợp kê khai theo quý) thì được khấu trừ vào kỳ tiếp theo.
 
Chúc bạn thành công !

 


Các bài viết mới

Các tin cũ hơn

Kế Toán Thuế

Số lượt xem

Đang online33
Tổng xem1